CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẠI LÝ THUẾ QUANG MINH
0987 519 016 - 0902 268 216

Công ty ký hợp đồng thử việc 3 tháng có đúng không và người lao động nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước không?

03/11/2020

-

Admin

-

0 Bình luận

Bộ luật lao động 2019 quy định về thời gian thử việc như sau:
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Căn cứ theo quy định trên, nếu phía công ty yêu cầu bạn thử việc trong vòng 03 tháng là trái với pháp luật. Nếu coi như hợp đồng lao động mà bạn đã giao kết với công ty là 1 hợp đồng lao động cho 1 công việc tạm thời với thời hạn 03 tháng thì hợp đồng này có thể giao kết bằng lời nói như quy định tại Điều 16 Bộ luật Lao động 2019 về hình thức hợp đồng lao động như sau:
1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Pháp luật lao động không quy định về hợp đồng việc người lao động phải báo trước cho người sử dụng lao động nếu nghỉ việc trong thời gian thử việc. Tuy nhiên, nếu là hợp đồng với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng thì khi nghỉ, bạn phải báo trước 03 ngày làm việc theo quy định tại Bộ luật Lao động 2019 như sau:
2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

Như vậy, nếu bạn nộp đơn trước khi nghỉ 3 ngày làm việc thì công ty vẫn sẽ phải chi trả lương cho bạn. Nếu phía công ty không chi trả lương cho bạn thì bạn cần khiếu nại với lãnh đạo công ty. Nếu công ty không xem xét giải quyết thì bạn có thể gửi đơn lên Phòng lao động- thương binh- xã hội để được đảm bảo quyền lợi của mình.

Hãy liên hệ ngay với Công ty CP Đại lý Thuế Quang Minh
Địa chỉ công ty: Chung cư CT4, Khu đô thị mới Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp, Huyện Thanh trì, Hà Nội
Địa chỉ email: dailythuequangminh.cskh@gmail.com
Hotline:(+84) 0987 519 016 - 0902 268 216

TAGS :

nghỉ việc trong thời gian thử việc thử việc 3 tháng

Bình luận của bạn

TIN MỚI

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Cơ quan thuế không tự động hoàn thuế cho người nộp thuế, trường hợp có số thuế nộp thừa nhưng không đề nghị hoàn thuế thì được bù trừ vào kỳ thuế sau. Cụ thể, yêu cầu hoàn thuế thu nhập cá nhân được thực hiện thông qua việc quyết toán...

27/05/2024 0