CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẠI LÝ THUẾ QUANG MINH
0987 519 016 - 0902 268 216

Hết hạn hợp đồng mà không ký tiếp thì xử lý thế nào?

06/11/2020

-

Admin

-

0 Bình luận

1. Quy định về thời hạn hợp đồng
Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 quy định có 3 loại hợp đồng lao động:

  • Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
  • Hợp đồng lao động xác định thời hạn (từ 12 đến 36 tháng);
  • Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Bộ luật Lao động 2012 cũng quy định nếu hợp đồng hết thời hạn mà các bên vẫn tiếp tục thực hiện hợp đồng thì đối với loại hợp đồng xác định thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng mặc nhiên hợp đồng được chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn.

Thông tin bạn chia sẻ, tổng thời gian bạn làm việc tại công ty là 3 năm và ký hai loại hợp đồng: (i) hợp đồng thử việc và (ii) hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng.
Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 quy định có 03 thời hạn thử việc căn cứ trình độ chuyên môn kỹ thuật của người lao động, cụ thể:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác”.
Dù bạn không nói rõ, nhưng nếu giả định bạn thử việc đến 60 ngày, làm việc theo hợp đồng lao động 12 tháng, sau khi kết thúc hợp đồng bạn vẫn làm việc tiếp tại công ty thì thời hạn bạn tiếp tục công việc sau khi hợp đồng lao động hết hạn cũng đã quá 30 ngày.
Chiểu theo điều 22, hợp đồng lao động giữa bạn và công ty đã chuyển sang dạng hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

2. Quyền lợi của bạn
Như tư vấn tại mục 1, quan hệ lao động giữa bạn và công ty hiện nay được coi là quan hệ lao động theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
Chúng tôi xin chia sẻ một số đặc điểm của loại hợp đồng này:
- Đây là quan hệ lao động lâu dài, nếu một trong hai bên muốn chấm dứt hợp đồng thì phải báo trước bên kia 45 ngày.
- Trong trường hợp không may bạn bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục thì người sử dụng lao động mới được chấm dứt hợp đồng với bạn (với các loại hợp đồng xác định thời hạn thì thời gian điều trị là 6 tháng liên tục thì người sử dụng lao động được chấm dứt hợp đồng).

3. Chế tài với người sử dụng lao động khi không ký hợp đồng lao động
Như bạn trình bày, bạn làm việc nhưng không được ký hợp đồng lao động mới sau khi hợp đồng lao động cũ hết hạn. Như vậy, người sử dụng lao động đã vi phạm nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động quy định tại điều 18 Bộ luật Lao động 2012 và theo Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP của chính phủ thì người sử dụng lao động sẽ bị phạt từ 500 nghìn đến 2 triệu đồng nếu vi phạm đối với 1 người lao động. Nếu nhiều người trong công ty bạn cũng không được ký hợp đồng lao động thì doanh nghiệp sẽ bị phạt nhiều hơn mức trên.

Hãy liên hệ ngay với Công ty CP Đại lý Thuế Quang Minh
Địa chỉ công ty: Chung cư CT4, Khu đô thị mới Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp, Huyện Thanh trì, Hà Nội
Địa chỉ email: dailythuequangminh.cskh@gmail.com
Hotline:(+84) 0987 519 016 - 0902 268 216

TAGS :

Bình luận của bạn

TIN MỚI

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Cơ quan thuế không tự động hoàn thuế cho người nộp thuế, trường hợp có số thuế nộp thừa nhưng không đề nghị hoàn thuế thì được bù trừ vào kỳ thuế sau. Cụ thể, yêu cầu hoàn thuế thu nhập cá nhân được thực hiện thông qua việc quyết toán...

27/05/2024 0