CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẠI LÝ THUẾ QUANG MINH
0987 519 016 - 0902 268 216

Khoản chi đi du lịch nghỉ mát cùng công ty của vợ (chồng) con cái của nhân viên có được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không?

23/09/2020

-

Admin

-

1 Bình luận

  • Hằng năm, Doanh nghiệp cho nhân viên đi du lịch, mỗi nhân viên được dẫn theo vợ (chồng), con đi cùng và Doanh nghiệp sẽ thanh toán toàn bộ chi phí. Vậy khoản chi phí cho người thân của người lao động này có được tính là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không?

Theo Khoản 4, Điều 3 Thông tư số 25/2018/TT-BTC ngày 16/3/2018 của Bộ Tài chính quy định về khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau: 

“2.30. Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ Điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ Khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những Khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.”

  • Căn cứ quy định trên, khoản chi du lịch hằng năm cho bản thân và gia đình người lao động là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nếu đáp ứng đủ các điều kiện:
  • Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật;
  • Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt;
  • Tổng số chi có tính chất phúc lợi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.
Hãy liên hệ ngay với Công ty CP Đại lý Thuế Quang Minh
Địa chỉ công ty: Chung cư CT4, Khu đô thị mới Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp, Huyện Thanh trì, Hà Nội
Địa chỉ email: dailythuequangminh.cskh@gmail.com
Hotline:(+84) 0987 519 016 - 0902 268 216

TAGS :

Chi phí đi nghỉ mát Chi phí được trừ du lịch Thuế TNDN

1 Bình luận

  1. Cheatte

    Cialis Generico A Torino Xnljpf [url=https://newfasttadalafil.com/]buy cialis online canadian pharmacy[/url] Image of an object a real b virtual. Gzbstu cialis from india Uecofq https://newfasttadalafil.com/ - Cialis cialis prix libre

Bình luận của bạn

TIN MỚI

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Cơ quan thuế không tự động hoàn thuế cho người nộp thuế, trường hợp có số thuế nộp thừa nhưng không đề nghị hoàn thuế thì được bù trừ vào kỳ thuế sau. Cụ thể, yêu cầu hoàn thuế thu nhập cá nhân được thực hiện thông qua việc quyết toán...

27/05/2024 0